Có được bán tài sản của con chưa thành niên không?

Có được bán tài sản của con chưa thành niên không?

Con tôi 7 tuổi, được ông nội tặng 2 cây vàng để làm của hồi môn sau này. Gia đình đang khó khăn, tôi có thể bán vàng này để lo toan cuộc sống không?  bạn đọc hỏi

Luật sư tư vấn.

Theo Điều 75 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 (Luật HNGĐ), 2 cây vàng này là tài sản riêng của bạn. Còn khoản 2 Điều 76 quy định, tài sản riêng của con dưới 15 tuổi do cha mẹ quản lý.

Điều 77 của luật này quy định về việc định đoạt tài sản riêng của con chưa thành niên như sau: trường hợp cha mẹ quản lý tài sản riêng của con dưới 15 tuổi thì có quyền định đoạt tài sản đó vì lợi ích của con, nếu con từ đủ 9 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

Như vậy, vợ chồng bạn được quyền bán vàng nếu là vì lợi ích của con như: để có tiền lo cho đời sống sinh hoạt, học tập.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ XUÂN LÂM

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến: 0903 918 848

Số điện thoại Luật sư Lâm: 0903 918 848

Trụ sở: 250A Nguyễn Thái Bình, phường 12, quận Tân Bình, TP.HCM

Email: lxlamlaw@yahoo.com.vn - Website: www.luatsulam.com.vn