Tư vấn luật miễn phí

Tổng đài 1900.5588.98 tư vấn pháp luật dân sự, hình sự, hành chính, đất đai, hôn nhân và gia đình, các giải pháp giải quyết nợ khó đòi và các dịch vụ pháp lý khác.  
Xem chi tiết

Người làm chứng khai gian dối có thể bị xử lý hình sự

Người làm chứng khai gian dối có thể bị xử lý hình sự
Nguồn: ANTD.VN –
Bạn đọc hỏi: Tôi được Tòa án triệu tập với tư cách người làm chứng trong một vụ án hình sự. Lời khai của tôi gây bất lợi cho người phạm tội. Người nhà của người phạm tội đã nhiều lần đến gặp tôi, lúc đầu còn nhẹ nhàng nói chuyện nhưng càng về sau càng quá đáng, họ đe dọa nếu tôi khai không theo ý họ thì sẽ làm cho tôi sống dở chết dở. Thưa luật sư, nếu tôi khai gian dối theo ý họ thì sẽ bị xử lý như thế nào? Đỗ Ngọc Minh (Hoàn Kiếm, Hà Nội)

Luật sư Đặng Thành Chung trả lời: 

ảnh 1Người làm chứng có quyền yêu cầu được bảo vệ tính mạng, sức khỏe cùng những quyền lợi hợp pháp của mình trước cơ quan bảo vệ pháp luật (Ảnh minh họa) 

Điều 66 Bộ luật Tố tụng hình sự quy định về người làm chứng có các nội dung đáng chú ý sau đây:

Người làm chứng là người biết được những tình tiết liên quan đến nguồn tin về tội phạm, về vụ án và được cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng triệu tập đến làm chứng.

– Người làm chứng có quyền: Yêu cầu cơ quan triệu tập bảo vệ tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, tài sản và quyền, lợi ích hợp pháp của mình, người thân thích của mình khi bị đe dọa…

– Người làm chứng có nghĩa vụ: trình bày trung thực những tình tiết mà mình biết liên quan đến nguồn tin về tội phạm, về vụ án và lý do biết được những tình tiết đó…

– Người làm chứng khai báo gian dối hoặc từ chối khai báo, trốn tránh việc khai báo mà không vì lý do bất khả kháng hoặc không do trở ngại khách quan thì phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định của Bộ luật Hình sự.

Luật sư Đặng Thành Chung (Giám đốc Công ty luật TNHH An Ninh; Phòng 305 – Toà nhà số 8 Láng hạ, phường Thành Công, quận Ba Đình, Hà Nội)

Với tư cách người làm chứng, nếu bạn khai báo gian dối mà không vì lý do bất khả kháng hoặc không do trở ngại khách quan thì bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 382 Bộ luật Hình sự quy định như sau:

“1. Người làm chứng, người giám định, người định giá tài sản, người phiên dịch, người dịch thuật, người bào chữa nào mà kết luận, dịch, khai gian dối hoặc cung cấp những tài liệu mà mình biết rõ là sai sự thật, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 1 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 1 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 1 năm đến 3 năm:

a) Có tổ chức;

b) Dẫn đến việc giải quyết vụ án, vụ việc bị sai lệch.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 3 năm đến 7 năm:

a) Phạm tội 2 lần trở lên;

b) Dẫn đến việc kết án oan người vô tội hoặc bỏ lọt tội phạm hoặc người phạm tội.

4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 1 năm đến 5 năm”.

Trường hợp bạn bị đe dọa, bạn nên làm đơn tố cáo tới cơ quan công an đang giải quyết vụ án và yêu cầu được bảo vệ tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, tài sản và quyền, lợi ích hợp pháp của mình, người thân thích của mình.

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ XUÂN LÂM

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 5588 98

Số điện thoại Luật sư Lâm: 0903 918 848

Trụ sở: 250A Nguyễn Thái Bình, phường 12, quận Tân Bình, TP.HCM

Email: lxlamlaw@yahoo.com.vn - Website: www.luatsulam.com.vn